Tiếp tục chương trình Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV, ngày 28/10, Quốc hội tiến hành thảo luận trực tuyến tại hội trường về Dự án Luật Thi đua, khen thưởng (sửa đổi) và Luật Điện ảnh (sửa đổi).
Dự hội nghị tại điểm cầu Cao Bằng có đồng chí Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; các đồng chí đại biểu Quốc hội tỉnh khóa XV và lãnh đạo một số ngành liên quan.
Tiếp tục chương trình kỳ họp thứ hai, chiều ngày 27/10/2021 Quốc hội tiến hành phiên thảo luận về tình hình thực hiện chính sách, chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH) và bảo hiểm y tế (BHYT). Tại phiên thảo luận đại biểu Đoàn Thị Lê An thuộc Đoàn ĐBQH tỉnh Cao Bằng đã tham gia phát biểu ý kiến, trong đó Đại biểu tập trung kiến nghị chính sách hỗ trợ BHYT đối với đồng bào dân tộc thiểu số - chính sách đã góp phần giúp đồng bào dân tộc thiểu số được tiếp cận với BHYT, giảm chi phí chăm sóc sức khỏe.
Sáng 27/10/2021, Quốc hội thảo luận trực tuyến về 4 dự thảo Nghị quyết của Quốc hội về thí điểm một số cơ chế, chính sách đặc thù phát triển Thành phố Hải Phòng và các tỉnh Thanh Hoá, Nghệ An và Thừa Thiên Huế. Đại biểu Quốc hội Đoàn Thị Lê An đã phát biểu về 4 dự thảo Nghị quyết trên.
Tiếp tục chương trình làm việc, buổi chiều ngày 26/10/2021 Quốc hội thảo luận trực tuyến về dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Sở hữu trí tuệ. Đại biểu Bế Minh Đức – Tỉnh uỷ viên, Phó trưởng Đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Cao Bằng phát biểu tham luận góp ý vào dự án Luật.
Thực hiện Chương trình kỳ họp, sáng ngày 25/10/2021 Quốc hội tiến hành thảo luận trực tuyến về dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Tố tụng hình sự. Tại phiên thảo luận đại biểu Đoàn Thị Lê An thuộc Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Cao Bằng đã tham gia phát biểu đối với Dự án Luật.
Ngày làm việc thứ 5 (ngày 24/10), kỳ họp thứ 2 Quốc hội khóa XV, Quốc hội tiếp tục thảo luận trực tuyến về công tác phòng, chống tội phạm và vi phạm pháp luật; công tác thi hành án; công tác phòng, chống tham nhũng và những vấn đề quan trọng khác.
Tham dự tại điểm cầu tỉnh có đồng chí Trần Hồng Minh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh, các ĐBQH tỉnh khóa XV; lãnh đạo Tòa án nhân dân tỉnh, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh.
Sáng 23/10, tại Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV, Tổ đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh tiếp tục họp trực tuyến và thảo luận tại tổ về Dự án Luật Điện ảnh (sửa đổi), Dự án Luật Thi đua, khen thưởng (sửa đổi).
Tham dự kỳ họp tại điểm cầu Cao Bằng có đồng chí Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh; các đồng chí ĐBQH tỉnh khóa XV.
Ngày 22/10, Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV tiếp tục họp trực tuyến và thảo luận tại tổ về một số cơ chế, chính sách đặc thù liên quan đến phát triển của các tỉnh, thành phố: Hải Phòng, Nghệ An, Thanh Hóa và Thừa Thiên Huế. Tình hình thực hiện chính sách, chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH), quản lý và sử dụng Quỹ BHXH năm 2020 và một số nội dung khác.
Tham dự kỳ họp tại điểm cầu Cao Bằng có các đồng chí: Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh; các đồng chí ĐBQH tỉnh khóa XV; lãnh đạo BHXH tỉnh.
Tiếp tục Chương trình Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV, chiều 21/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh tham gia họp trực tuyến, thảo luận tại tổ về Dự án Luật Cảnh sát cơ động; Dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Sở hữu trí tuệ.
Tham dự kỳ họp tại điểm cầu Cao Bằng có các đồng chí: Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh; Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; các đồng chí ĐBQH tỉnh khóa XV.
Tiếp tục chương trình Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV, sáng 21/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh thảo luận tại tổ về kết quả thực hiện kế hoạch phát triển KT - XH năm 2021, dự kiến kế hoạch phát triển KT - XH năm 2022; công tác phòng, chống dịch Covi-19 và một số nội dung quan trọng khác.
Tham dự có đồng chí Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; các đồng chí ĐBQH tỉnh khóa XV và lãnh đạo Ngân hàng Nhà nước Việt Nam Chi nhánh tỉnh.
Ngày 20/10, dưới sự chủ trì của Chủ tịch Quốc hội Vương Đình Huệ, Quốc hội khóa XV tổ chức khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 2 theo hình thức trực tuyến. Dự Lễ khai mạc tại Nhà Quốc hội có Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Nguyễn Phú Trọng; Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc; các đồng chí lãnh đạo, nguyên lãnh đạo Đảng, Nhà nước, MTTQ Việt Nam; lãnh đạo các bộ, ngành, các đại biểu Quốc hội. Dự Lễ khai mạc tại điểm cầu Cao Bằng có các đồng chí: Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; Hoàng Xuân Ánh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện Thường trực HĐND, Ủy ban MTTQ, các Ban HĐND tỉnh và các đại biểu Quốc hội tỉnh khóa XV.
Sáng 13/10, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh tổ chức Hội nghị lấy ý kiến góp ý Dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Tố tụng hình sự và Dự án Luật Cảnh sát cơ động. Đồng chí Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh chủ trì Hội nghị.
Ngày 12/10, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh tổ chức hội nghị lấy ý kiến tham gia vào Dự án Luật Thi đua, khen thưởng sửa đổi và Dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Sở hữu trí tuệ. Đồng chí Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh chủ trì. Tham dự có lãnh đạo các sở, ngành liên quan.
Chiều 7/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Nguyễn Đình Việt, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế của Quốc hội; Đàm Minh Diện, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Đoàn Thị Lê An, Phó Chánh Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Bảo Lạc trước Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV.
Sáng 7/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Nguyễn Đình Việt, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế của Quốc hội; Đàm Minh Diện, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Đoàn Thị Lê An, Phó Chánh Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Bảo Lâm trước Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV.
Sáng 5/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Nguyễn Đình Việt, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế của Quốc hội; Đàm Minh Diện, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Đoàn Thị Lê An, Phó Chánh Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Hạ Lang trước Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV.
Chiều 4/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Nguyễn Đình Việt, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế của Quốc hội; Đàm Minh Diện, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Đoàn Thị Lê An, Phó Chánh Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Trùng Khánh trước Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV.
Sáng 4/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Nguyễn Đình Việt, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế của Quốc hội; Đàm Minh Diện, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Đoàn Thị Lê An, Phó Chánh Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Quảng Hòa trước Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV.
Sáng 1/10, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Trung tướng Đỗ Quang Thành, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Quốc phòng và An ninh của Quốc hội; Đàm Minh Diện, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Đoàn Thị Lê An, Phó Chánh Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Thạch An trước Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV.
Chiều 30/9, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Đỗ Quang Thành, Trung tướng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Quốc phòng và An ninh của Quốc hội; Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Đoàn Thị Lê An, Phó Chánh Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh tiếp xúc cử tri huyện Hòa An trước Kỳ họp thứ 2, Quốc hội khóa XV.