Nhân dịp 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, ngày 24/7, đồng chí Bế Minh Đức, Tỉnh uỷ viên, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh đã đến thăm, tặng quà các gia đình thương binh, liệt sỹ, gia đình có công với cách mạng trên địa bàn huyện Hạ Lang.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), sáng 18/7, đồng chí Trần Hồng Minh, Uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh uỷ, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh đã đến thăm hỏi, tặng quà các gia đình chính sách trên địa bàn thành phố Cao Bằng. Cùng đi có đại diện lãnh đạo Liên đoàn Lao động tỉnh và Thành uỷ.
Sáng 16/7, đồng chí Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh tổ chức tiếp công dân, đối thoại trực tiếp và xử lý những phản ánh, kiến nghị của nhân dân.
Cùng dự có lãnh đạo UBND tỉnh; lãnh đạo và bộ phận chuyên môn các cơ quan: Ban Nội chính Tỉnh ủy, Văn phòng Tỉnh ủy, Thanh tra tỉnh, Sở Tài nguyên - Môi trường, Ban tiếp công dân Công an tỉnh, Thường trực Thành ủy, UBND Thành phố; lãnh đạo phường Sông Bằng và Hợp Giang.
Tại Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV vừa diễn ra, với tỷ lệ tán thành rất cao Quốc hội đã biểu quyết thông qua 11 luật. Các luật vừa được Quốc hội thông qua có nhiều điểm mới, có các nội dung quan trọng và nổi bật. Trong đó, quy định 03 luật có hiệu lực thi hành từ 01/8/2024; 07 luật có hiệu lực thi hành từ 01/01/2025; 03 luật có hiệu lực thi hành từ 01/7/2025, ngoài ra, một số điều khoản cụ thể trong luật có hiệu lực sớm hoặc muộn hơn so với hiệu lực chung của luật. Kỳ họp thứ 7 là kỳ họp có khối lượng nội dung về công tác lập pháp nhiều nhất tại một kỳ họp, kể từ đầu nhiệm kỳ Quốc hội khóa XV đến nay. Các dự án luật được Quốc hội xem xét, thông qua tại Kỳ họp này liên quan đến nhiều ngành, nhiều lĩnh vực, được cử tri và Nhân dân cả nước rất quan tâm, theo dõi.
Cụ thể, 11 luật được Quốc hội thông qua tại Kỳ họp thứ 7 bao gồm: Luật Bảo hiểm xã hội; Luật Công nghiệp quốc phòng, an ninh và động viên công nghiệp; Luật Đường bộ; Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ; Luật Lưu trữ; Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ; Luật Thủ đô; Luật Tổ chức Tòa án nhân dân; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cảnh vệ; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Đấu giá tài sản; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Đất đai, Luật Nhà ở, Luật Kinh doanh bất động sản, Luật Các tổ chức tín dụng.
Chiều ngày 3/7, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Nguyễn Đình Việt, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế của Quốc hội; Bế Minh Đức, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Đại tá Đàm Minh Diện, Phó Tham mưu Trưởng Quân khu 1 đến tiếp xúc cử tri sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV tại huyện Trùng Khánh.
Sáng 3/7, Đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm các đồng chí: Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; Nguyễn Đình Việt, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Kinh tế của Quốc hội; Đại tá Đàm Minh Diện, Phó Tham mưu Trưởng Quân khu 1 đến tiếp xúc cử tri sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV tại 13 xã, thị trấn trên địa bàn huyện Hạ Lang.
Chiều ngày 03/7 Đoàn ĐBQH tỉnh gồm đại biểu Trần Hồng Minh, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH và đại biểu Đoàn Thị Lê An, Phó giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh tiếp xúc cử tri sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội Khóa XV tại huyện Hòa An. Tham gia cùng đoàn có đại diện lãnh đạo các sở, ngành: Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Cao Bằng; Nông nghiệp và Phát triển nông thôn; Tài nguyên và Môi trường; Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh Cao Bằng.
Sáng ngày 03/7 Đoàn ĐBQH tỉnh gồm đại biểu Trần Hồng Minh, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH và đại biểu Đoàn Thị Lê An, Phó giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh tiếp xúc cử tri sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội Khóa XV tại huyện Nguyên Bình. Tham gia cùng đoàn có đại diện lãnh đạo các sở, ngành: Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Cao Bằng; Nông nghiệp và Phát triển nông thôn; Giao thông vận tải; Tài nguyên và Môi trường; Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh Cao Bằng.
Sáng ngày 02/7, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh gồm các đồng chí: Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng Đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; Trung tướng Đỗ Quang Thành, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Quốc phòng và An ninh của Quốc hội đến tiếp xúc cử tri với các xã, Thị trấn: Lê Lai, Đức Xuân và thị trấn Đông Khê sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV. Tham dự buổi TXCT có đại diện Ban Thường trực Uỷ ban MTTQ Việt Nam tỉnh; Văn phòng Đoàn ĐBQH &HĐND tỉnh; đại diện cấp ủy, chính quyền, Ủy ban MTTQ Việt Nam và các cơ quan, đoàn thể quần chúng, Nhân dân, cán bộ, công chức, cán bộ chiến sỹ các lực lượng vũ trang, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
Sáng ngày 02/7 Đoàn ĐBQH tỉnh Cao Bằng gồm đại biểu Lại Xuân Môn Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Phó Trưởng Ban Thường trực Ban Tuyên giáo Trung ương và đại biểu Đoàn Thị Lê An, Phó Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã tiếp xúc cử tri sau Kỳ họp thứ 7 Quốc hội khóa XV tại huyện Quảng Hòa. Tham gia cùng Đoàn tiếp xúc cử tri có lãnh đạo các sở, ban, ngành: Ủy ban Mặt trận tổ quốc Việt Nam tỉnh Cao Bằng; Kế hoạch và Đầu tư; Giao thông vận tải; Tài nguyên và Môi trường; Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh Cao Bằng.
Chiều ngày 01/7, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh gồm: Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Bế Minh Đức; Trung tướng Đỗ Quang Thành, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Quốc phòng và An ninh của Quốc hội đến tiếp xúc cử tri các xã: Cần Nông, Cần Yên, Lương Thông sau Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV.
Với sự chuẩn bị kỹ lưỡng, tinh thần trách nhiệm cao, Đoàn ĐBQH tỉnh Cao Bằng đã tích cực tham gia có hiệu quả các nội dung chương trình nghị sự, góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV.
Sau 27,5 ngày làm việc nghiêm túc, dân chủ, trí tuệ và không ngừng đổi mới, Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV đã thành công tốt đẹp. Kỳ họp đã xem xét, thông qua 11 luật, 21 nghị quyết, cho ý kiến lần đầu đối với 11 dự án luật; đánh giá bổ sung kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội và ngân sách nhà nước năm 2023, tình hình thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội và ngân sách nhà nước những tháng đầu năm 2024; phê chuẩn quyết toán ngân sách nhà nước năm 2022 cùng nhiều nội dung quan trọng khác...
Chiều 20/6, tiếp tục chương trình Kỳ họp thứ 7, Quốc hội thảo luận tại tổ về Dự án Luật Địa chất và khoáng sản, Luật Quy hoạch đô thị và quy hoạch nông thôn. Các đại biểu tích cực tham gia nhiều ý kiến xây dựng và hoàn thiện các dự án luật.
Sáng 20/6, Quốc hội thảo luận ở tổ về dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Đất đai số 31/2024/QH15, Luật Nhà ở số 27/2023/QH15, Luật Kinh doanh bất động sản số 29/2023/QH15, Luật Các tổ chức tín dụng số 32/2024/QH15.
Tiếp tục chương trình Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, chiều ngày 19/6/2024, Quốc hội tiến hành thảo luận ở tổ về dự án Luật Phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ; dự án Luật Phòng không nhân dân. Đồng chí Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Cao Bằng điều hành phiên thảo luận.
Tiếp tục chương trình Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, Quốc hội tiến hành thảo luận ở tổ về dự án Luật Công chứng (sửa đổi); dự án Luật Thuế giá trị gia tăng (sửa đổi); dự thảo Nghị quyết của Quốc hội quy định về việc giảm thuế giá trị gia tăng. Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Cao Bằng tham gia thảo luận tại tổ 16 cùng các tỉnh: Hà Tĩnh, Lâm Đồng, Cà Mau. Đồng chí Hoàng Trung Dũng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh Hà Tĩnh điều hành nội dung thảo luận.
Chiều 18/6, tiếp tục Chương trình Kỳ họp thứ 7, đầu giờ, Quốc hội làm việc phiên toàn thể tại Hội trường nghe Tờ trình và Báo cáo thẩm tra dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Dược; dự án Luật Di sản văn hóa (sửa đổi). Sau đó, Quốc hội tiến hành thảo luận ở tổ đối với 2 dự án luật trên.Tại tổ 16 gồm 4 tỉnh Cao Bằng, Lâm Đồng, Cà Mau, Hà Tĩnh do đồng chí Trần Hồng Minh - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh Cao Bằng chủ trì phiên thảo luận tổ.
Tiếp tục đợt 2, Kỳ họp thứ 7, Quốc hội sẽ thảo luận tại hội trường cho ý kiến lần đầu đối với 10 dự án luật, biểu quyết thông qua 11 luật và 10 nghị quyết.
Ngày 6.6, tiếp tục Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội Khoá XV, dưới sự điều hành của Chủ tịch Quốc hội Trần Thanh Mẫn, Quốc hội đã xem xét, quyết định công tác nhân sự thuộc thẩm quyền.
Sáng 4/6, tại Nhà Quốc hội, dưới sự chủ trì và điều hành của Chủ tịch Quốc hội Trần Thanh Mẫn, Quốc hội khóa XV tiến hành phiên chất vấn và trả lời chất vấn tại Kỳ họp thứ 7. Phiên họp được truyền hình, phát thanh trực tiếp để cử tri và Nhân dân theo dõi.